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MUHTASARI
Andiko hili ni sera ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) ya

Halmashauri ya Wilaya Simanjiro. Sera ina ainisha muongozo na utaratibu
mzima wa namna ya kutumia na kusimamia rasilimali za TEHAMA katika

Halmashauri ya Wilaya.

Kimsingi, uundwaji wa sera hii umepata muongozo kutoka katika Sera ya Taifa
ya TEHAMA pamoja na taasisi mbalimbali za kimataifa ambazo zinaongoza
katika taaluma ya TEHAMA. Vile vile mawazo ya watumishi wa Halmashauri

ya Wilaya nayo yamezingatiwa na kujumuishwa katika sera hii.

Lengo kuu la sera hii ni kuhakikisha kwamba, rasilimali zote za TEHAMA
zinatumika vizuri pasipo kuhatarisha usalama wake, kutunza taarifa kwa
usahihi, kuwepo kwa siri katika uhifadhi wa taarifa pamoja na data

mbalimbali.Mambo makuu yaliyozungumzwa katika sera hii ni pamoja na:

Matumizi Kubalifu na Umiliki wa Data;

b. Manunuzi na Ugavi wa Vifaa vya TEHAMA;

C. Matumizi ya Mfumo wa Taarifa na Habari;
d. Usalama wa Habari;
e. Matumizi ya Tovuti;

f. Usimamizi wa Tovuti;

g. Mawasiliano ya ndani na nje;

h. Usimamizi wa rasilimali za TEHAMA;
1. Usimamizi na Tathimini ya Sera; na

j- Mapitio ya Sera.

Sera imeeleza na kuainisha kazi na majukumu mbalimbali ya wadau (wakiwemo
watumiaji) wa rasilimali za TEHAMA za Halmashauri ya Wilaya.

i



Halmashauri ya Wilaya Simanjiro italazimika kuwapatia ujuzi wa watumiaji wa
rasilimali za TEHAMA pale teknolojia mpya itakapoingia ili kuepusha uharibifu.
Halmashauri pia itawaeleza watumiaji hatari ambazo raslimali za TEHAMA
zinaweza kupata na namna mbalimbali za kudhibiti hatari hizo. Halmashauri ya
wilaya itafanya ukaguzi wa mara kwa mara ili kuona kama watumiaji wanatii
sera katika utendaji wao wa siku hata siku. Baada ya ukaguzi ripoti itatolewa
kwa nia ya kuimarisha zaidi huduma za TEHAMA katika Halmashauri ya

Wilaya Simanyjiro.

Kwa minajili ya kuifanya sera hii kuwa fanisi na muafaka kwa Halmashauri ya
Wilaya na wadau wote, itafanyiwa mapitio kila baada ya mwaka mmoja au
baada ya muda wowote mfupi ambao utaonekana kuwa ni muafaka kufanya

hivyo.

Watumiaji wa rasilimali za TEHAMA watakiwa kuisoma sera hii kwa nia ya

kuifahamu na kisha kuzingatia na kutii maelekezo yake.
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FAHARASA

Katika sera hii, maana ya maneno yafuatayo yatatumika, isipokuwa kama mada

itahitaji vinginevyo.

Neno(Maneno)

Access Controls:

Access Rights:

Application Software:

Audit Trail:

Authentication:

Authorization:

Availability:

Full Council:
Compliance:

Computer Network:

Confidentiality:

Data Backup:

Data Recovery:

Maana

Means of establishing and enforcing rights and privileges
allowed to users.

Authorized entry into a computer system to read, write,
modify, delete or retrieve information contained therein.

Computer software designed to perform a defined business
function.

A trailing mechanism on what was done, when, by whom and
what was affected.

Mechanism of verifying the identity of user.

Enabling specification and the subsequent management of
allowed actions for a given system. It relies on identification
and authentication and enables access control.

The assurance that information/ data are available on a
timely basis wherever/ whenever it is needed to meet
business requirements or to avoid substantial losses.

The Council councilors” general meeting

To act according to certain accepted standards or rules.

A collection of computers and devices Interconnected in order
to enable resource sharing.

The protection of information from unauthorized disclosure.

A process whereby data or programs in a computer are
copied to storage media for possible future restoration.

A process of loading copied data or programs back into the
computer from the storage media.



Neno(Maneno)

Data:

Database

Administration:

Database:

Division:

Email System:

Employee:

Encryption:

End user:

Guidelines:
Head:

ICT Equipment:

ICT Resources:

Identification:

Information and
Communications

Maana

Basic facts and figures that can be processed to useful
information.

The role generally associated with the management and
control of a Database.

A collection of data that is organized so that its contents can
easily be accessed managed and updated to serve multiple

uses.

Means a directorate/unit as described in SDC Organizational
structure.

All means of sending, receiving and storing electronic mails
(e-mails).

A person employed by the Council on permanent or
contractual terms.

Conversion of messages (data / voice / video) into a form
that cannot be understood by unauthorized readers.

All Users of ICT systems including Systems developers and
Administrators.

Acceptable approach in implementing a policy or procedure.
An officer in-charge of a Division.

Tangible computer assets, such as computer Hardware,
network or communication devices including laptops,
personal computers, servers, printers and scanners, firewalls,

digital cameras, modems, UPS

ICT Equipment together with operating procedures manuals,
user guides and computer output.

The process of distinguishing one user, process or resource
from another.

A generic term used to express the Convergence of

Vi



Neno(Maneno)
Technology (ICT):

Information Security:

Information System:

Information Technology
(IT):

Information:

Integrity:

Intel Processors:

Internet:

Intranet:

Malicious codes:

Management:

Mass Storage:
Mass-mail:

Network
Administration:

Maana

information technology, broadcasting and communications.
Means of protecting information and information systems
from wunauthorized access, use, disclosure, disruption
modification, or destruction.

The term that encompasses all components required for the
processing of information e.g. Applications, Databases,
Operating systems and Network components.

Embraces the use of computers, communication and office
systems technologies for the collection, processing, storing,

packaging and dissemination of information.

Processed data that provide useful meaning to the District
Council

The protection of information / data from unauthorized,
unanticipated or unintentional modification or deletion, or to
be able to identify such action when it cannot be prevented.

A brand of computer processors from Intel Company.

A publicly accessible network of networks connecting users
and organizations worldwide.

It is a private version of Internet, normally involving a one
organization with the main purposes of enabling information

sharing.

A new breed of Internet threat that cannot be efficiently
controlled by conventional antivirus software alone.

The District Council Management Team consisting of heads of
divisions.

Device that can store large amounts of Information
Email sent to more than one recipient at a time.

The role generally associated with the management and

Vil



Neno(Maneno)

Network equipment:

Policy:

Premises:

Procedure:

Rack:
Regulations:

Server:

Software  Development
tools:

Software piracy:
Software utilities:

Software:

Staff Regulations:

Standards:

System Administration:

Maana

control of computer networks.

Any devices that facilitate or enhance data communication
and includes routers, switches, hubs, firewalls, switches and
PABX.

A statement by Management and approved by the Full
Council on strategy and direction that identifies and defines
specific areas of concern and states the organization’s

position.

District Council’s buildings with its outbuildings, land and
property registered in the name of, or leased by the Council.

Detailed steps to be followed to accomplish a particular task
or to achieve specific results.

Standard device for holding ICT equipment in a stack.
Directives issued as a code of conduct.

A powerful computer used for centralized data storage and
processing of data.

Software and tools used in system Development
The utilization of software in violation of its licensing
agreement.

These are small computer programs that provide an addition
to the capabilities provided by the operating system.

Computer  programs including operating  systems,
applications, utilities and accompanying documentation.

The Council Staff Regulations.

Specified uniform use of tools, techniques and methods to
implement a policy or procedure.

The role associated with the management and control of
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Neno(Maneno)

System Integrity and
Recoverability:

Systems:

Third Party:

Users:

Virus:

Webmaster:

Maana
operating system and its associated hardware

These are means that ensure that processing of information
resources behave in an appropriate or predefined manner in
accordance with business processes. Often this means
providing mechanisms to detect, prevent and correct the
unauthorized modification, insertion, deletion or replay of
information.

Computer Systems.

An individual or legal entity explicitly authorized by the
District Council, including consultants, contractors, vendors,
agents, and personnel affiliated to them.

Include District Council’s employees, temporary workers,
external contractors, consultants, external auditors or any
other parties which entered into an agreement to provide a
service to the Council and obtain access to Town Council’s
information systems and use District Council’s systems.

A computer program that can copy itself and infect a
computer without permission or knowledge of the user, and

often causes damages to systems or data.

Person responsible for updating, designing, developing,
marketing and maintaining website.

X



ORODHA YA VIFUPISHO

Neno Maana

CD  Compact Disc

DVD Digital Versatile Disc

TEHAMA Teknolojia ya Habari na Mawasiliano
ISP Internet Services Provider

IT Information Technology

OEM Original Equipment Manufacturer
CSA  Computer System Analyst

PABX Private Automatic Branch Exchange
PC  Personal Computer

PMU Procurement Management Unit
PPA Public Procurement Act Cap 410
SDC  Simanjiro District Council

UPS  Uninterruptible Power Supply

VPN Virtual Private Networks



1. Utangulizi

1.1 Usuli

Matumizi ya kompyuta na vifaa vingine vya TEHAMA katika Halmashauri ya
Wilaya Simanjiro yanaongezeka na kukuwa kwa kasi ya hali ya juu mno.
Kompyuta zinatumika katika shughuli za utawala, mawasiliano, kuandaa bajeti
na kuongeza tija katika kutoa huduma kwa wananchi. Kuwepo kwa mfumo
imara wa TEHAMA kutasaidia kutoa huduma hizi kwa kiwango cha hali ya juu
sana. Sera hii inatoa muongozo wa namna bora ya matumizi ya rasilimali za
TEHAMA na athari ambazo zinaweza kupatikana iwapo sera hii haitatiiwa na

watumiaji wa rasilimali za TEHAMA.

Sera hii inalenga makundi mbalimbali kama vile, watumishi wote wa
halmashauri ya Wilaya wazabuni, washauri na wadau wengine wote ambao kwa
namna moja au nyingine watanufaika na mfumo wa TEHAMA wa halmashauri
ya Wilaya Simanjiro. Sera hii inaandaa utaratibu wa namna bora ya kutumia
kompyuta za halmashauri ya wilaya pamoja na fursa ya kutumia mafaili na
taarifa mbalimbali katika mfumo wa TEHAMA. Vile vile, sera inatoa maelekezo
juu ya matumizi ya mtandao wa TEHAMA pamoja na barua pepe za watumishi

na wadau wengine.

Kwa hakika zipo sababu mbalimbali za kuwepo kwa sera hii, Kwa mfano:

Sera nzuri ni ile ambayo inawalinda watumishi na mwajiri wao dhidi ya
matumizi mabaya ya mtandao, parua pepe na masuala mengine ya kielectronic
ambayo yanaweza kutokea hapo baadaye. Kutokana na kukuwa kwa masuala ya
kimtando na teknolojia ya TEHAMA kila uchao yapo matatizo mengi ambayo
yanaweza kujitokeza iwapo hakutakuwa na sera maalumu inayoshughulikia

masuala haya.



Katika harakati za kuiweka sera hii katika vitendo, halmashauri ya Wilaya
Simanjiro inapaswa kutekeleza lengo lake hili kwa kuwekeza fedha
zinazostahiki kwa kuzingatia mahitaji ya watumishi. Ni vema ikaeleweka
kwamba, ni jukumu la halmashauri pamoja na watumishi wote kuhakikisha
kwamba, rasilimali zote za TEHAMA zinatunzwa kikamilifu dhidi ya matumizi
mabaya pamoja na uharibifu wa aina yoyote ile. Kwa mantiki hiyo, itafahamika
kwamba, matumizi mabaya ya rasilimali za TEHAMA kuwa ni kitendo cha
makusudi na sio upungufu wa maarifa kwa sababu kila jambo limefafanuliwa
katika sera hii. Yeyote ambaye atafanya uharibifu au matumizi mabaya ya
TEHAMA basi afahamu kwamba atawajibishwa kwa mujibu wa sheria na

kanuni zilizowekwa.

Lengo la sera hii si kuwa kikwazo kwa watumiaji bali kuwa muongozo kwa
watumiaji. Hata hivyo, ni vema ikafahamika kwamba, masuala binafsi ya
watumishi hayaruhusiwi kufanyika kwa kutumia mfumo wa TEHAMA wa
Halimashauri ya wilaya. Hivyo basi, kila mtumishi ahakikishe kwamba

anatumia mfumo wa TEHAMA kwa shughuli za kiofisi tu na sio za kibinafsi.

1.2 Muono, Mbinu, Kazi za Halmashauri ya wilaya Simanjiro

1.21 Muono

Halmashauri ya Wilaya Simanjiro inatarajia kuwa “mtendaji bora na endelevu
katika kutoa huduma za kijamii na kiuchumi kwa wananchi wake ifikapo

mwaka 2020.”

1.2.2 Mbinu
Ili halmashauri iweze kutimiza malengo yake inalazimika “kutoa huduma bora

za kijamii na kiuchumi kwa kutumia fursa zilizopo pamoja na utawala bora.”



1.2.3

il.

iii.

iv.

Vi.

Vii.

Viil.

iX.

Kazi

Kufanya uwezeshaji wa masuala ya kiuchumi ili kuongeza utaalamu
katika kutoa huduma za kijamii na kiuchumi kwa kuzingatia misingi ya
utunzaji wa mazingira katika jamii.

Kuimarisha upatikanaji wa huduma za kijamii ili kupunguza umasikini
na kutumia rasilimali vizuri kwa maendeleo ya wananchi.

taratibu zilizowekwa.

Kukusanya kodi ya kutosha kwa ajili ya kuwapatia wananchi huduma
muhimu kwa urahisi na haraka.

Kusaidia wananchi katika kujenga uwezo wa utawala na uongozi katika
vijiji na mitaa yao.

Kufanya uwezeshaji katika kutoa mafunzo kwa viongozi wa ngazi za
kufanya kazi kwa tija na ufanisi.

Kutoa mafunzo kwa viongozi wa juu ya Halmashauri ya M;ji ili
kuwajengea uwezo wa kutoa huduma bora kwa wananchi.

Kuwapatia wataalamu wa Halmashauri vitendea kazi stahiki vya
TEHAMA ili waweze kutekeleza majukumu yao vizuri.

Kuandaa mikakati na mbinu mbalimbali za kuongeza mapato kwa
halmashauri ili iweze kutoa huduma bora kwa wananchi kwa
kushirikiana na wadau mbalimbali.

Kusaidia katika kutoa huduma za kiutawala kwa vingozi wa halmashauri
katika kushughulikia matatizo mbalimbali katika kata, taasisi na

wananchi wote kwa ujumla.



2. Malengo ya Sera na Majukumu

Sera hii inatoa maelekezo ya jumla kuhusu namna ya kutumia vifaa vya
TEHAMA Kkatika halmashauri ya Wilaya. Watumiaji wanatakiwa kuisoma sera

hii ili waielewe na kisha waitii katika matumizi yao ya kila siku.

21 Malengo

Madhumuni ya msingi ya kuandaaliwa kwa sera hii ni kuhakikisha kwamba,
rasilimali zote za TEHAMA zinatumiwa vizuri na kuzihakikishia usalama,
uimara, utunzaji wa data na taarifa kwa siri na kuifanya huduma ya TEHAMA

kuwa endelevu.

2.2 Majukumu ya Wadau wa TEHAMA

Wadau mbalimbali wanamchango mkubwa katika kuandaa, kuidhinisha na
kutekeleza sera hii. Miongoni mwa wadau hawa ni Mkurugenzi wa Mji, Kamati
ya TEHAMA, Utawala, Mkuu wa kitengo cha TEHAMA na watumiaji wote wa
Huduma ya TEHAMA katika Halmashauri ya Wilaya.

221 Mkurugenzi wa Wilaya

Mkurugenzi wa wilaya anatakiwa:
i.  Kwa kushirikiana na mkuu wa kitengo cha TEHAMA wateue kamati ya
masuala ya TEHAMA na kuipangia hadidu za rejea;
ii. Kupendekeza kwa utawala sera muafaka ya masuala ya TEHAMA kwa
ajili ya matumizi ya halmashauri ya wilaya, na

iii. =~ Kuhakikisha utekelezaji wa sera unafanyika.

2.2.2 Timu ya Utawala ya Wilaya (DMT)
Timu ya utawala ya Wilaya inatakiwa: -

i. Kufanya mapitio ya sera na kutoa miongozo ya kimkakati ili kuhakikisha

kwamba, kitengo cha TEHAMA kinafanya kazi kwa ufanisi na tija.
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ii. ~Kuhakikisha kwamba, watumiaji wote pamoja na wasimamizi wao
wanazingatia kanuni na taratibu zilizowekwa na sera;

iii.  Kutoa ulinzi, udhibiti na usalama stahiki kwa rasilimali za TEHAMA kwa
kadiri ya uwezo na madaraka waliyonayo;

iv.  Kuhakikisha kwamba, huduma za TEHAMA zinakuwa endelevu katika
kipindi chote hasa katika maeneo yao ya kazi; na

v. Kufanya mapitio na kupitisha kanuni, taratibu, viwango na miongozo
kwa sera ili iweze kuwa madhubuti katika upatikanaji wa huduma za

TEHAMA katika Halmashauri ya Wilaya

Mfumo wa Utawala wa TEHAMA

[ Kamati ya TEHAMA }

A 4

[ Mkuu wa TEHAMA ]

v \ 4 l v

[ Msimamizi wa Mfumo } [ Msimamizi wa Netiweki } [ Webmaster } [ Msimamizi wa Data }




223

Kamati ya TEHAMA

Majukumu ya Kamati ni:

i.

ii.

iii.

iv.

Vi.

224

Kupendekeza sera ya TEHEMA kwa Halmashauri kwa ajili ya
Kuidhinishwa;

Kuratibu na Kufanya mapitio ya sera iliyoanzishwa na kuipangia
mikakati;

Kuhakikisha kwamba, mkakatii wa TEHAMA unawiana na mipango ya
Halmashauri ya Wilaya

Kuishauri Halmashauri ya Wilaya kufanya maamuzi juu ya rasilimali za
TEHAMA,;

review all ICT services and applications including Council’s website and
infrastructure, with the view to advise the Council on the required
improvements; and

Kuhakikisha riski zinazohusiana na TEHAMA zinasimamiwa vizuri.

Mkuu wa Kitengo cha TEHAMA

Mkuu wa Kitengo cha TEHAMA atakuwa chini ya Mkurugenzi wa Halmashauri

ya Wilaya na kazi yake kubwa itakuwa ni kuhakikisha sera inatekelezwa vizuri

kwa kufanya yafuatayo: -

1.

il

1ii.

iv.

Vi.

Kuratibu mapitio na maboresho ya sera kama itakavyoonekana inafaa ili
kuendana na teknolojia mpya, huduma mpya au kuweka utaratibu mpya;
Kupanga na kuandaa mkakati wa usalama wa TEHAMA;

Kusimamia kufungamana na sera ya TEHAMA na kufanya mapitio ya
kila mara ili kupambana na changamoto pamoja na riskmonitor;
Kuanzisha kitengo cha TEHAMA chenye ukamilifu wa vifaa kwa ujumla
wake kwa nia ya kukidhi mfumo wa Halmashauri ya Wilaya.
Kupendekeza mabadiliko ya kuimarisha sera ya TEHAMA; na

Kuandaa kanuni, utaratibu, viwango na sheria zitakazo saidia sera

kutekelezwa vizuri.



Vii.
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ii.
1ii.

iv.

2.2.6

Mtendaji mkuu wa Masuala ya TEHAMA katika Halmashauri ya Wilaya.

Msimamizi wa Mfumo wa TEHAMA
Kutoa miongozo ya kiutawala na kitaalamu kwa watumiaji wa TEHAMA

katika Halmashauri ya Wilaya.

Kusimamia vizuri seva ili mawasiliano yawe mazuri

Kutoa huduma za msaada kwa watumiaji kuhusu mambo mbalimbali
Kuwawezesha watumiaji kupata mambo mbalimbali wanayoyahitaji
kama haki yao

Kurejesha taarifa ambazo huweza kupotea kwa sababu mbalimbali

Msimamizi wa Netiweki

Msimamizi Mkuu wa Network katika Halmashauri ya Wilaya.

22.7
1.

il.

1ii.

2.2.8

1.
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Msimamizi wa Databezi
Msimamizi Mkuu wa databezi na msimamizi wa mchakato wa uingizaji

wa data na taarifa
Kuanzisha na kuendeleza taratibu rasmi za kuhakikisha usalama wa data,
uhuru na muoano wa taarifa na data katika mfumo wa databezi

Usimamizi wa mara kwa mara wa databezi

Mkuu wa Wavuti
Kuanzisha na Kuiimarisha Wavuti ya Halmashauri ya Wilaya.

Mkuu wa Kitengo wa Ukaguzi wa TEHAMA

Mkuu wa Kitengo hiki anapaswa kufanya ukaguzi wa kitengo cha TEHAMA ili

kuhakikisha kwamba sera inazingatiwa katika utendaji.

2.2.10 Watumiaji wa TEHAMA

Watumiaji wote wanapaswa kuwa watumiaji wazuri wa rasilimali za TEHAMA

na kutoa taarifa kwa uongozi pale wanapobaini tataizo lolote lile. Pia, watumiaji



wa Users shall also comply with all security controls set out in this Policy and

other regulations of the Council.

Sera hii itakapokamilika itawekwa hadharani kwa watumishi wote ili
waifahamu na kisha watasaini makubaliano ya matumizi ya TEHAMA katika

Halmashauri ya Wilaya.

2.3 Utii na Adhabu

i. ~ Watumishi wote wa Halmashauri pamoja na watumiaji wote wa rasilimali
za TEHAMA wanapaswa kutii maelezo ya sera.
ii. ~Mkuu wa wakitengo cha TEHAMA ndiye atakuwa msimamizi mkuu wa
kuhakikisha kwamba, watumiaji wanaitii sera hii kama inavyotakiwa.
iii. Kuvunja kanuni za sera hii kutamfanya mtumiaji kufungiwa kupata
huduma ya TEHAMA pamoja na hatua kali za kinidhamu kuchukuliwa
dhidi yake.

24 Usimamizi wa Rasilimali za TEHAMA
i. Mkuu wa kitengo cha TEHAMA ndiye atakuwa na dhamana ya

kuhakikisha kwamba rasilimali zote zinatunzwa vizuri.

ii. ~Wakuu wa Idara watakuwa ndio waangalizi wakuu wa data na taarifa
zinazohusu idara zao.

iii. ~Watumishi wote watakuwa na dhamana ya kutunza rasilimali za

TEHAMA.

2.5 Uhakiki wa Rasilimalli

Rasilimali zote za TEHAMA zinapaswa kuingizwa katika mfumo wa uhakiki wa
rasilimali za Halmashauri ndani ya siku tatu tangu kununuliwa kwa rasilimali
husika. Mfumo wa ukaguzi wa rasilimali za TEHAMA utadhibitiwa na kitengo
cha TEHAMA, Uhasibu na Manunuzi na Ugavi. Mkurugenzi wa Halmashauri

atapatiwa ripoti ya uhakiki huo wakati wowote atakapohitaji. Kitengo cha



TEHAMA kitampatia mkuu wa idara hali halisi ya rasilimali zilizopo ili

aziingize kwa usahihi katika ripoti yake



3. UMILIKI WA DATA NA MATUMIZI KUBALIFU

3.1 Matumizi Kubalifu
Lengo la sehemu hii ni kwa ajili ya kuwalinda watumiaji na Halmashauri kwa

ujumla kisheria dhidi ya uharibifu unaoweza kufanywa na mtu mmoja mmoja.
i. Rasilimali zote ambazo ni kompyuta, intaneti, printa, na rasilimali
nyinginezo ni mali ya Halmashauri.
ii. Rasilimali zote za TEHAMA zitumike kwa ajili ya Kuendeleza
Halmashauri. Matumizi mabaya ya rasilimali za TEHAMA

yataisababishia Halmashauri hasara ya kupoteza data na taarifa.

3.2 Matumizi ya TEHAMA
i. Komputa zilizounganisha katika intanent ni lazima ziwekewe usalama dhidi

ya hatari yoyote.
ii. Sever ya TEHAMA inapaswa kuhifadhiwa katika sehemu yenye usalama na
kuhifadhiwa na kitengo cha TEHAMA ili kuhakikisha usalama wake
iii.  Nivema kuwa na kumbukumbu ya kila anayeingia katika chumba cha seva.
iv. Kila mtumiaji anatakiwa kutunza vizuri kompyuta, printa, kompyuta
pakatwa, skana na vifaa vinginevyo.
v. Kama kompyuta haitumiki basi ni vema kuhakikisha kwamba, swichi zote
zimezimwa.
vi.  Kila mtumiaji ahakikishe kwamba, amezima swichi zote zinazohusika kabla
hajaondoka ofisini.
vii.  Vifaa vya kudhibiti nguvu ya umeme haviruhusiwi kuhamishwa bila kibali
cha mkuu wa kitengo cha TEHAMA.
viii. ~ Watumiaji hawaruhusiwi kuchomeka vifaa vyao katika vifaa vya TEHAMA
vya Halmashauri.
ix. ~Watumiaji wa rasilimali za TEHAMA za Halmashauri wasiwaruhusu
watumiaji wasiohusika bila kuwa na kibali cha maandishi kutoka kwa

uongozi.

10



xi.

xii.

3.3

ii.

1ii.

iv.

Rasilimali yoyote ya TEHAMA itahamishwa kwenda sehemu nyingine kwa
kibali maalumu kutoka mkuu wa idara husika kwenda kwa mkuu wa
kitengo cha TEHAMA.

Iwapo kuna matengenezo kuhusiana na vifaa vya TEHAMA, Kitengo cha
TEHAMA ndio kitakuwa msimamizi mkuu pamoja na kushughulikia
matatizo yoyote yatakayojitokeza.

Rasilimali kama vile komputa za mezani, kompyuta pakatwa na seva ni

lazima ziwekewe passiwedi ili watu wasiohusika wasiweze kuzitumia.

Umiliki wa Data na Taarifa
Data na taarifa zote ambazo chanzo chake ni Halmashauri ya Wilaya zitabaki

kuwa mali ya Halmashauri ya Wilaya.

Idara yoyote ambayo itaandaa data na taarifa zinazohusu Halmashauri ya
Wilaya zitakuwa zinamilikiwa na idara hiyo pamoja na kutunza siri ya data
hizo.

Hakuna taarifa yoyote itakayoruhusiwa kuhamishwa au kupatiwa mtu
yoyote bila kibali cha mkurugenzi wa mji. Oftware zote zilizoasisiwa na
Halmashauri ya Mji zitakuwa ni mali ya Halmashauri na haitarusiwa
kupatiwa mtu au taasisi yoyote bila kibali cha Mkurugenzi wa Halmashauri
ya Wilaya.

Software zote ambazo Halmashauri imepewa leseni ya kuzitumia

haitaruhusiwa kupatiwa mtu yoyote au taasisi nyingine.

11



4. Manunuzi na Ugavi wa Vifaa vyva TEHAMA

Sehemu hii inatoa muongozo wa manunuzi ya vifaa vya TEHAMA pamoja na

ugavi wa vifaa hivyo. Manunuzi ya rasilimali zote za TEHAMA yatafanywa kwa

kuzingatia sheria ya manunuzi ya Umma Namba 410.

Taratibu za mipango, manunuzi, ugavi, matumizi na kusitisha matumizi ya

rasilimali ya TEHAMA za Halmashauri zimeelezwa hapa chini.

4.1

1.

il.

iii.

4.2

1.

ii.

4.3

il.

1ii.

Mipango
Kila idara inayotumia rasilimali za TEHAMA inapaswa kupanga na

kupeleka mipango ya rasilimali inazozihitaji katika kitengo cha TEHAMA
ili ziwasilishwe katika kitengo cha manunuzi kabla mwaka wa fedha
unaofuata.

Kitengo cha TEHAMA kitajumuisha mahitaji ya kila idara na kuyapeleka
katika kitengo cha bajeti ili bajeti stahiki ipangwe.

Mabhitaji ya haraka kwa kila idara yanahitaji kuwasilishwa mara moja

katika kitengo cha TEHAMA ili vinunuliwe haraka.

ICT Resources entitlement
Rasilimali za TEHAMA zitanunuliwa kwa mujibu wa bajeti ya

Halmashauri ya Mji.
Kila idara au kitengo kitapatiwa rasilimali za TEHAMA kadiri ya

mahitahi yake na kadiri itakavyopitishwa na utawala.

Manunuzi ya Rasilimali za TEHAMA
Specifications for procurement of ICT resources must be prepared taking

into account Original Equipment Manufacturer (OEM) and reasonable
warranty period.

Manunuzi yote ya rasilimali za TEHAMA yatafanywa kwa kushauriana
na kitengo cha TEHAMA cha Halmashauri ya Mji.

Software zote zitakazonunuliwa ni lazima ziwe na leseni ya matumizi

kutoka kwa muuzaji aliyeidhinishwa.

12



4.4

ii.

1ii.

Muda wa Matumizi wa Vifaa vyva TEHAMA
Kubadilisha kifaa kutategemea ripoti ya mtaalamu juu ya kifaa hicho.

Taratibu za kuuza rasilimali za TEHAMA ambazo tayari
zimekwishatumika zitategemea utaratibu uliowekwa na halmashauri kwa
ajili hiyo.

Katika kuuza kifaa cha TEHAMA kilichokwishatumika kipaumbele

kitatolewa kwa mtumishi au watumishi wa Halmashauri ya Wilaya.

13



5. Matumizi ya Taarifa zilizopo katika Mfumo wa

TEHAMA

Sehemu hii inaelezea utaratibu mahususi wa matumizi ya taarifa zilizopo katika

mfumo wa TEHAMA wa Halmashauri ya Wilaya.

Lengo la sehemu hii ni kusaidia kuthibiti taarifa katika ngazi mbalimbali za

watumiaji wake. Pia inafafanua namna bora ya kuandaa paswedi kwa nia ya

kuhakikisha usalama wa taarifa na mfumo mzima wa TEHAMA.

51

1.

ii.

iii.

iv.

5.2

ii.

1ii.

Aksesi ya Mfumo
Maombi rasmi ya kuaksesi mfumo wa TEHAMA yawasilishwe kwa

mkuu wa kitengo cha TEHAMA kupitia kwa wakuu wa idara, vitengo na
sehemu kuu kwa kutumia fomu maalumu ambayo itaonesha kiwango cha
kuaksesi kinachotakiwa.

Utawala unaweza ukasitisha aksesi ya taarifa kwa mtumishi yoyote kama
itakavyoonekana inafaa.

Ili mtumishi arudishiwe access ni lazima apelike maombi upya kwa
kujaza maalumu inayohusika.

Aksesi ya mfumo wa TEHAMA kwa watumiaji itazingatia softwea
zilizotolewa na wutawala na mtu hataruhusiwa kutumia softwea
asizoruhusiwa.

Softwea ambazo haziko chini ya Halmashauri hazitarusiwa kutumika

mpaka kiwepo kibali kutoka kwa mkuu wa kitengo cha TEHAMA.

Kitambulisho cha Mtumiaji na Paswedi

Paaswedi ya mtumiaji ilihususu majina ya familia (jina la ukoo, majina ya
watoto, jina la mchumba; mke), mwaka wa kuzaliwa na kadhalika.
Paswedi ya mtumiaji iwe katika namba za tarakimu (0-9) na alphabeti za
herufi kubwa na ndogo (a-z, au A-Z).

Kila mtumiaji anatakiwa kubadilisha paswedi katika kipindi cha miezi

mitatu (3).

14



iv.

Vi.

Vii.

Vviil.

5.3

il.

1ii.

iv.

Vi.

Vii.

Kitambulisho cha mtumiaji na paswedi ya mtumiaji haitakiwi kutumiwa
kwa kushirikiana na wengine, kunukuliwa mahali fulani au kuihifadhi
katika mtandao.

Paswedi ya mwanzo inatakiwa kubadilishwa mara moja ili mtumiaji
aweze kupata aksesi ya mfumo wa TEHAMA.

Watumiaji hawatakiwi kutumia paswedi tatu za nyuma walizokuwa
wanatumia hapo awali.

Paswedi ni lazima iwe na herfi au namba nane (8) zisohusu lugha ya
kilahaja, slang’i.

Paswedi inatakiwa iwe rahisi kukumbua lakini ngumu kubuniwa na mtu

mwingine.

Matumizi ya Mfumo Uliopo
Utawala utaruhusu matumizi ya mfumo wa TEHAMA baada ya

kuruhusiwa na kitengo husika kwamba sasa mfumo upo tayari kwa
matumizi.

Wakuu wa idara lazima wapate ripoti kutoka katika vitengo vyao kama
ilivyoelekezwa na utawala.

Utawala utakubali ripoti ambayo imeandaliwa kwa kutumia mfumo
ambao upo katika mfumo wa TEHAMA WA Halmashauri.

Utawala ndio unaohusika na upitishaji wa taratibu zote za utumiaji wa
TEHAMA kwa watumiaji.

Mtumiaji yeyote ambaye atagundua tatizo lolote kuhusu mfumo wa
TEHAMA wa Halmashauri basi atatakiwa kuuripoti kwa wahusika mara
moja.

Watumiaji hawatakiwi kuaksesi taarifa ambazo hawajaruhusiwa kuaksesi.
Watumiaji wa TEHAMA hawatakiwi kumpatia taarifa mtu asiyehusika au

asiye na kibali kutoka kwa katika mamlaka husika.

15



viii. ~ Watumiaji wahakikishe taarifa ambazo hazihitajiki tena zinaondolewa

katika mtandao.
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6. Usalama wa Taarifa

Sehemu hii inaeleza namna bora ya kuhifadhi taarifa ili zisipotee au kupata

kuibiwa. Inaeleza juu ya kanuni na taratibu za kutunza na kuzuia taarifa

kupotea, kupata taarifa tena kama zikipotea, kuzuia Virusi waharibifu na kuzuia

watumiaji wasioidhinishwa.

6.1 Ulinzi wa Taarifa

1.

il.

1ii.

iv.

Vi.

Vii.

Utawala unapaswa kuhakikisha kwamba taarifa zote ambazo zimebuniwa
na Halmashauri ya Wilaya au ambazo zimekusanywa au kuhifadhiwa
katika mfumo wa TEHAMA wa Halmashauri zinapata ulinzi stahiki ili
zisije zikaharibiwa, kuibiwa, kupotea au kupokwa na watu wasiohusika.
Watumiaji wasiweke paswedi zao hadharani au kumpatia mtu yeyote.
Iwapo mtumiaji yoyote atagundua kwamba kuna mtu anatumia paswedi
yake basi atoe taarifa kwa mkuu wa kitengo cha TEHAMA ili hatua za
kinidhamu zichukuiwe dhidi ya mtu huyo.

Taarifa zozote ambazo zitapotea kwa namna yoyote ile basi mtumiaji
anapaswa kuripoti upotevu huo kwa mkuu wa idara kwa maandishi.
Watumiaji hawaruhusiwi kuaksesi taarifa ambazo haziwahusu au
hawajaruhusiwa kuziaksesi.

Watumiaji wa TEHAMA hawarusiwi kutoa taarifa za Halmashauri ya Mji
kwa watu wasiohusika.

Watumiaji wanatakiwa kuzingatia kwamba taarifa zote ambazo hazina
matumizi tena basi zinahifadhiwa au kusitisha matumizi ya taarifa hizo
kwa kuzingatia taratibu na kanuni zilizowekwa.

Watumiaji wanatakiwa kuhakisha kwamba kompyuta zao zina kinga ya
Virusi na kila mara kinga hiyo inaimarishwa. Kitengo cha TEHAMA
kinatakiwa kusimamia na kuona kwamba kompyuta zote zina kinga ya

Virusi.
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Vviii.

iX.

6.2

1.

il.

1ii.

iv.

Vi.

6.3

il.

iii.

iv.

Watumiaji wanatakiwa kuhakikisha kwamba, komputa zote ambazo
zimekwisha muda wake wa matumizi katika Halmashauri ya wilaya basi
taarifa zote zilizopo katika kompyuta hizo zinaondolewa.

Watumiaji wanatakiwa kuhifadhi vizuri taarifa zote za Halmashauri kwa
namna iliyoelekezwa ili wakati wowote zitakapohitajika ziweze

kupatikana.

Kinga dhidi ya Hatari
Kitengo cha TEHAMA kinapaswa kuhakikisha kwamba, nishati ya

umeme kwa ajili ya matumizi ya vifaa vya TEHAMA ipo na ni salama
kwa matumizi ya watumiaji na vifaa pia.

Utawala unatakiwa kuhakikisha kwamba, rasilimali za TEHAMA
zimekingwa dhidi ya majanga kama vile moto, mafuriko na kadhalika.
Chumba cha Seva kinapaswa kuwa katika hali nzuri isiyoruhusu
maji,vumbi kuingia.

Viashiria vya moshi vinapaswa kuwekwa katika chumba cha seva.

Vifaa vya kuzimia moto vinapaswa kuwekwa katika chumba cha seva na
watumiaji waelekezwe namna ya kutumia vifaa hivyo.

Vifaa vya kuzimia moto vinatakiwa kuimarishwa mara kwa mara ili

kuwa tayari wakati wowote kuzimia moto pale itakapohitajika.

Kuaksesi Seva na Chumba cha Seva
Utawala unatakiwa kuandaa chumba cha seva ambacho kinakidhi

viwango vilivyoidhinishwa.

Watu wasiohusika hawaruhusiwi kuingia katika chumba cha seva.

Mtu yoyote atakayehitaji kuingia katika chumba cha seva atatakiwa kuwa
na kibali kutoka kwa mkuu wa kitengo cha TEHAMA.

Usimamizi mzuri wa seva ni ule utakaofanywa kwa kutumia kompyuta
zenyewe kuliko kuingia mara kwa mara katika chumba cha seva.

Ikilazimika mtu kuingia katika chumba cha seva ndio aingie.
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V.

6.4

ii.

1ii.

iv.

6.5

il

6.6

Chumba cha seva kipatiwe ulinzi stahiki dhidi ya wizi na uharibifu wa

aina yoyote ile.

Kupatikana kwa Data Zinapopotea au Hitajika
Kuwepo utaratibu wa kufuatilia data na kuhakisha kwamba, kila siku,

baada ya wiki au mwezi ili kuhakikisha kwamba data zinakuwa katika
hali ya usalama na hazipotei.

Uhifadhi wa data unatakiwa ufanyewe katika vifaa viwili tofauti
ambavyo vitawekwa katika sehemu maalumu itakayoteuliwa na kitengo
cha TEHAMA.

Watumiaji watapata msaada wa kufuatilia data na taarifa kutoka katika
kitengo cha TEHAMA kila mwezi mara moja ili kuhakikisha kwamba,
data na taarifa zinakuwa katika usalama.

Kitengo cha TEHAMA kinapaswa kuhakikisha kwamba, taarifa zote
zinahifadhiwa katika seva na zinapatikana wakati wowote zinapohitajika.
Utawala unatakiwa kuhakikisha kwamba kuna rasilimali za kutosha

kupambana na hatari pamoja na kupatikana kwa data ambazo zimepotea.

Uhakiki wa Data
Kila robo mwaka ufanyike uhakiki ili kuhakikisha kwamba data zote

zimehifadhiwa vizuri na zinapatikana pale zinapohitajika.
Kitengo cha TEHAMA kinapaswa kuhakikisha kwamba, taratibu za
kuhakiki data na taarifa zinafanyiwa majaribio ili kuhakikisha kwamba,

zinasaidia kupata data pale inapohitajika.

Kinga ya Virusi
Kitengo cha TEHAMA kinapaswa kuhakisha kwamba kompyuta zote

zimewekwa kinga ya Virusi hatarishi kwa usalama wa data na taarifa
mbalimbali. Pia ni wajibu wa kitengo husika kuhakikisha kwamba kinga

hizo zinaimarishwa mara kwa mara.
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ii.

iii.

iv.

Vi.

Vii.

Viii.

1X.

6.7

Kitengo cha TEHAMA kinapaswa kuhakikisha kwamba, kinga za Virusi
dhidi ya kompyuta zinawekwa katika kila kompyuta kwa kuzingatia
maelekezo ya mzalishaji wa kinga hiyo.

Kitengo cha TEHAMA kinapaswa kuhakikisha kwamba, mafaili yoet
ambayo yanaingia kama viambatisho katika kompyuta za Halmashauri ya
Wilaya yanasafishwa kwanza na kinga ya Virusi ndio yaruhusiwe
kuingia.

Kitengo cha TEHAMA kinapaswa kuhakikisha netweki yake inalindwa
na firewall ambayo ni ya kisasa.

Watumiaji hawatakiwi kucheza michezo yoyote katika kompyuta za
halmashauri ili kuzuia Virusi visiingie katika kompyuta.

Kutumia folda kwa ajili ya kuifadhi taarifa kwa pamoja ni jambo
lisiloruhusiwa labda kwa msaada wa kitengo cha TEHAMA.

Watumiaji hawaruhusiwi kutumia kwa kubadilishana vifaa kama vile
flashi, CD, DVD na Hadi Diski ambazo zinataarifa za nje ya Halmashauri
bila kupata kibali kutoka kwa utawala.

Kitengo cha TEHAMA kinapaswa kuhakikisha kwamba, kifaa chochote
ambacho kilitolewa nje kwa ajili yoyote ile basi kinaporudishwa
kinachekiwa tena ili kuhakisha hakina Virusi.

Watumiaji wanatakiwa kutoa taarifa juu ya onyo lolote ambalo linahusu
kompyuta kuingiliwa na Virusi kawa kitengo cha TEHAMA.

Watumiaji wanapaswa kufuta barua pepe yoyote ambayo haifahamiki

imetokea wapi lengo lake ni nini.

Msaada wa Nje katika Mifumo ya Kompyuta

i. Kitengo cha TEHAMA kihakikishe kuwa programu tengenezi zote

ambazo zinahitajika kuusaidia mfumo zinapatikana zihitajiwapo
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ii. Mfumo msaada wa nje usifanye kazi ukiwa umeunganishwa na
vifaa vyake peke yake katika mfumo mtandao wa Halmashauri
ya Wilaya

iii. Mfumo msaada wa nje unaruhusiwa kutumia vifaa vya TEHAMA
kwa kazi zake inapohitajika zaidi.Hata hivyokomputa zake
lazima ziondoshwe virusi kabla ya kuunganushwa na mtandao
wa Halmashauri ya Mji

iv. Mifumo msaada ya nje hairuhusiwi kuhamishia nakala ya taarifa
katika kompyuta za Hamashauri.

v. Wasaidizi wa nje lazima wasaini fomu za siri.

vi. Mifumo saidizi ya nje lazima ipitishwe na kusimamiwa na kitengo

cha TEHAMA.

6.8 Ukarabati wa Kompuyta

i. Kitengo cha TEHAMA kihakikishe kuwa kompyuta zote
zikarabatiwazo nje zizuiwe upatikanaji wa data zake.

ii. Ikitokea ukarabati wa Seva nje ya ofisi za Halmashauri,
vihifadhi data viondolewe.

iii. ~Mtaalam kutoka nje anaweza kuagizwa pindi anapohitajika ili

kutatua changmoto za TEHAMA

6.9 Ukaguzi wa Yaliyofanyika kwenye Kompyuta

Ukaguzi wa yaliyofanyika kwenye kompyuta lazima ufanyike mara kwa
mara kama ilivyopangwa
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7. Programu za Mtandao

Sehemu hii inatoa taratibu za Halmashauri juu ya kushirikiana kwa
programu za mtandao kati ~ yake na watu/programu za Nje

7.1 Upatikanaji na Utumiaji

i. Halmashauri kupitia kitengo cha TEHAMA Kkitatoa haki za

upatikanaji na vipawa kwa watu/programu za nje

ii. Upatikanaji wa programu za mtandao kwa watu/programu za nje
utakuwa kwa kutumia VPN

iii. Watumiaji watatakiwa kutoka na kuzifunga programu za mtandao
pindi wamalizapo kuzitumia

iv. Data zitakazoingizwa kimakosa na watu/programu za nje lazima
ziripotiwe katika Halmashauri ya Wilaya kwa haraka

v. Majina ya kuingilia katika mfumo na maneno siri ziwe siri kwa kila
mtuamiaji tu

vi. Ufanyaji kazi vibaya, matatizo na changamoto mbalimbali

ziripotiwe katika kitengo cha TEHAMA
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8. Tovuti

Sehemu hii inaelezea utaratibu wa jinsi ya kushughulikia yaliyomo ndani
ya tovuti ya Halmashauri ya Wilaya ,jinsi na wakati gani wa kubadilisha
taarifa zilizomo.

8.1 Menejimenti ya Tovuti

i.  Tovuti ya SDC ni mali ya Halmashauri ya mji
ii. Kamati ya TEHAMA ya Halmashauri ya Wilaya itakuwa na
wajibu juu ya ukamilifu na usahihi wa taarifa zilzomo ndani ya
tovuti
iii. ~Mkuu wa kitengo cha TEHAMA atakuwa na kazi za kiongozi
wa mtandao
iv.  Kiongozi wa mtandao atahakikisha hakuna taarifa isiyo rasmi
kwenye tovuti
v. Kiongozi wa mtandao atahusika na uendelezaji na matengenezo
ya tovuti
vi. Taarifa zote kabla ya kuwekwa kwenye tovuti zitapitishwa na
Mkurugenzi wa Wilaya.
vii.  Taarifa zilizopo kwenye tovuti zitakuwa zikibadilika kwa kadiri
ya upatikanaji wake.
viii. Tovuti ya Halmashauri ya Wilaya itafuata vigezo maalum

katika utumikaji na taarifa zake zilizomo.
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9. SERA YA MAWASILIANO

Sehemu hii inaelezea taratibu za mawasiliano ya ndani na nje
yanayofanywa na wafanayakazi wa Halmashauri ya Wilaya kupitia
huduma za mtandao na inaelezea juu ya makubaliano ya matumizi ya njia
ya mawasiliano.

9.1 Mtandao wa Ndani

i. Kitengo cha TEHAMA kitakuwa na wajibu wa kuzirusha na

kuzibadilisha taarifa kwenye mtandao wa ndani

ii. Mawasiliano yote ya kiofisi ndani ya Halmashauri kama
miduara, vikumbushio yatawekwa kwenye mtandao wa ndani.

iii. ~Habari zote za kiofisi lazima zipitiwe na kupitishwa na mkuu
wa idara kabla ya kuweka kwenye mtandao wa ndani.

iv.  Habari kwenye mtandao wa ndani lazima ziwe zinabadilishwa
kila zipatikanapo.

v.  Halmashauri ina haki ya kufuatilia na kuchuja taarifa kabla ya
kuziweka kwenye mtandao wa ndani.

vi. Wafanyakazi wote lazima watembelee mtandao wa ndani

angalau mara mbili kwa siku ili kupata taarifa kwa wakati.

9.2 Kuperuzi intaneti

i. Watumiaji wa intaneti wana wajibu na watatoza(kwa uvunjifu wa
utaratibu) kwa kazi zinazoendelea kwenye intaneti

ii. Halmshauri ina haki ya kukaguakufuatilia,kuchuja na kuweka
bayana taarifa zinazotokana na matumizi ya intaneti.Hii
inajumuisha anuani za IP na tovuti zilizotembelewa.Taarifa za
awali zitatolewa kwa watumiaji wa intanet itakapobaininka

uvunjifu wa utumiaji sahihi wa intaneti.
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1.

iv.

Vi.

Watumiaji wa intaneti watumie mtandao kwa ajili ya mambo ya
Halmashauri zaidi kuliko yale ya binafsi

Kuperuzi tovuti za ngono imekatazwa

Watumiaji hawaruhusiwi kuweka programu kwenye kompyuta
zilizopakuliwa kutoka kwenye intaneti

Watumiaji hawarusiwi kuukubali ujumbe wa “Kumbuka neno siri”
kwa sababu inawezesha watu wasio na mamlaka kuingia na

kuutumia mfumo wa kompyuta.

9.3 Barua Pepe

L.

ii.

1ii.

iv.

Vi.

Vii.

Maombi ya akaunti ya barua pepe lazima yajazwe kupitia fomu
maalum

Inaruhusiwa kutumia mfumo wa barua pepa kwa malengo binafsi
ila tu mtumiaji asitumie nafasi kubwa kiasi cha kutoharibu
matumizi ya mfanyakazi wa Halmashauri.Hata hivyo mtumiaji
asitumie kwa malengo ya biashara au katika uvunjaji wa sheria.
Wafanyakzi wasitumie mfumo wa barua pepe wa Halmashauri
kutengeneza ,kutuma au kupitisha taarifa chafu,vitisho au taarifa
zozote zisizofaa

Wafanyakazi wasitume barua pepe nyingi kwa kundi kubwa la
watumiaji

Watumiaji lazima wawe na tahadhari wafunguapo kiambatisho
kilichopokelewa kutoka kwa mtumaji asiyefahamika kinaweza
kikawa na virusi au kodi haribifu

Barua pepe zote za kiofisi ziingiazo lazima zielekezwe na
kushughulikiwa na ofisi ya Mkurugenzi wa Halmashauri

Barua pepe za kiofisi zinazokwenda ofisi za nje ya Halmashauri
lazima zioneshe wazi majina kamilivyeo na anuani ya

mawasiliano yao katika Halmashauri.
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Viii.

iX.

xi.

Barua pepe lazima zioneshe vitu visivyohusika navyo

Halmashauri inahifadhi haki ya kuchunguzakufuatilia na
kuziweka ~ wazi  taarifa @~ za  barua = pepe zozote
ziliyotengenezwa, ziliyotumwa, ziliyopokelewa au kupitishwa kwa
kutumia mtandao wa Halmashauri au mfumo wa barua pepe.

Watumiaji wamezuiwa kutumia kipengele cha “kumbuka neno siri”
kuepuka watu wasio na mamlaka na akaunti za barua pepe
kuingia kwenye akaunti na kuzitumia kinyume.

Watumiaji lazima watumie akaunti zao angalau mara mbili kwa

siku ili kuweza kuzishughulikia taarifa kwa wakati.
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10.Usimamizi wa Rasilimali za TEHAMA

Usimamizi wa vifaa vyote vya TEHAMA vitakuwa chini ya Mkuu wa
kitengo cha TEHAMA .Sehemu hii inatoa utaratibu wa usimamizi wa
rasilimali za TEHAMA.

10.1 Vifaa vya Kompyuta

Vifaa vyote vilivyotengenezwa na watu wa nje au wa ndani ya
Halmashauri vinahesabiwa kuwa ni mali ya Halmashauri.Vifaa vyote
lazima vitumike kufuatana na leseninotisi,mkataba na makubaliano
mengineyo.

Viwango vifuatavyo vitatumika kwa ajili ya vifaa vya TEHAMA vya
Halmashauri (ukiondoa kompyuta jaribio) ambavyo vipo chini ya
huduma za kitengo cha TEHAMA.

10.2 Viwango vya Seva

10.3

1.

11

1ii.

iv.

Vi.

Seva zitafungwa na kuwekwa katika chumba maalum chenye
vigezo vinavyostahili kuweka seva

Seva zitatumia vichambuzi vya Intel na sifa zake zitakuwa
zikipitiwa mara kwa mara ili kuweza kufaa kwa ajili ya mahitajio ya
bishara na maendeleo ya teknolojia

Seva muhimu zitawekwa kwenye sanduku la kuhifadhia seva
katika chumba cha kompyuta.

Masanduku ya kuhifadhia hifadhidata,mafaili na data yatatumika
Sifa za mwanzo zinazokidhi za vifaa zitakuwa zikipitiwa kila
mwaka kutokana na mabhitaji lakini isiwe sifa ya chini zaidi ya ile
inayohitajiwa katika kifaa husika.

UPS huru zaidi zitatumika kuzilinda seva kutokana na matatizo ya

umeme

Viwango vya PC na Laptop

Kompyuta za desktop zitagawiwa kwa wafanyakazi wanaofanya kazi

zao wakiwa ofisini
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ii. Laptop zitagaiwa kwa wafanyakazi wanaofanya kazi zao katika
maeneo nje ya ofisi

iii. ~Kompyuta za desktop na laptop zote zitumie vichanganuzi data vya
intel,vya kisasa na zisiwe bandia.

iv. Kompyuta zote lazima ziwe na sifa zinazohitajiwa na Halmashauri

v. Kompyuta za dektop zitawashwa kwa UPS na laptop zitatumia
kiimarisha umeme

vi. Laptop zitagawiwa kwa wafanyakazi zikiwa na kufuli maalum la

ulinzi

10.4 Monita

i. Monita zitatumika kwa kompyuta za desktop na laptop
ii. Monita zitazotumika ni bapa zenye ukubwa wa inchi 17 au

zaidi kutegemeana na kazi yake.

10.5 Mashine ya Kuchapisha

i. Wafanyakazi wote wataweza kuchapa katika machine
husika zilizo kwenye mtandao
ii. Baadhi ya wafanyakazi wataunganishiwa mashine za
kuchapa katika kompyuta zao na Mkuu wa Kitengo cha
TEHAMA kutokana na sababu maalumu
iii. Mfanyakazi  atakayehitaji =~ vifaa zaidi ya @ vile
vilivyoorodheshwa hapo juu atatakiwa aombe katika
kitengo cha TEHAMA Kila ombi litashughulikiwa peke

yake kwa mijibu wa taratibu za manunuzi.

10.6 Vifaa kutoka Nje

i. Vifaa visivyomilikiwa na Halmashauri visichomekwe kwenye mtandao

bila ya ruhusa ya Mkuu wa kitengo cha TEHAMA.
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ii. Vifaa visivyomilikiwa na Halmashauri visiletwe au kutumika bila ruhusa

ya Mkuu wa kitengo cha TEHAMA.

10.7 Kuibiwa au Kupotea kwa Vifaa vva TEHAMA

i. Endapo kifaa cha mfanyakazi kimeibiwa au kupotea,itamlazimu aandike
ripoti kwa Mkuu wa kitengo cha TEHAMA kupitia Mkuu wake wa
idara kwa ajili ya kuchukua hatua

ii. Wakati wa kuripoti upotevu au wizi wa kifaa, mfanyakazi atalazimika

kujaza fomu iliyoandaliwa kwa ajili ya matukio hayo.

10.8 Programu za kompyuta

i. Programu zote zilizonunuliwa na Halmashauri au kutengenezwa ndani ni
mali ya Halmashauri
ii. Programu zote zitatumika kwa mujibu wa leseni,notisi,mikataba na

makubaliano

10.9 Utumikaji wa Leseni

Programu zote lazima ziwe na leseni sahihi vinginevyo iwe
imeoneshwa kwenye leseni ,notisi, makubaliano, kudurufu
programu yenye haki miliki, isipokuwa kwa ajili ya
kutunza,hairuhusiwi kwa sababu ni kinyume na sheria ya ndani
na ya kimataifa.

10.10 Viwango vya Programu za Kompyuta

Orodha ifuatayo inaonesha programu zilizowekwa kwenye
kopmyuta za Halmashauri (ukiondoa kompyuta majaribio)
ambazo zipo chini ya uangalizi na Mkuu wa kitengo cha
TEHAMA.
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10.11 Mazingira ya Kompyuta za Desktop

Mazingira ya komputa yatakuwa na vifuatavyo:
i. Microsoft Windows XP /Vista/7 (progarmu kuu za kompyuta)

ii. Microsoft Windows compatible messaging utility (MS Outlook and MS
Outlook Express)
iii. Programu za ofisi zitakuwa za Microsoft Office 2003/2007/2010
iv. Microsoft Internet Explorer 6.0 au za matoleo ya juu zaidi
v. Adobe Acrobat Reader 8.0 au zaidi
vi. WinZip 8.0 au zaidi
vii. Programu za kuzuia na kuondoa virusi za kisasa na zenye nguvu.

viii. Computer zenye uwezo wa processor intel Coi5 na zaidi.

10.12 Mazingira ya Seva

Mazingira yaa Seva ya kompyuta yatakuwa na vifuatavyo:
i.  Microsoft Windows Server 2003 au Zaidi

ii. Red Hat Linux toleo la 9

iii. =~ Microsoft Active Directory Service au LDAP compatible directory

iv.  Linux au mfumo wa barua pepe wa GMS(Government Mailing System)

v.  Huduma za mtandao: Internet Information Services (IIS) na Apache

vi.  Mfumo wa kushughughulikia hifadhi data: MS SQL server na MySQL
vii.  Programu ya kisasa ya Epicor.

Viii. Programu nyinginezo

10.13 Programu Nyinginezo

Programu maalumu zaidi ya ya programu za Ofisi zitaamuliwa na Halmshauri
kutokana na mahitajio katika kazi.ldara itakayohitaji programu zaidi ya zile
zilizoorodheshwa hapo itaomba katika kitengo cha TEHAMA.

10.14 Kuanza tena Kwa Biashara

Halmashauri itaanza tena kazi baada ya uharibifu sambamba na Usimamizi wa
Mkakati wa Biashara Endelevu uliopitishwa.
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11.Miongozo ya TEHAMA

Halmashauri imeandaa mwongozo ili kusaidia utekelezaji wa sera hii,na
hapa chini ni orodha ya miongozo hiyo:
i. Matengenezo na kuazima programu au mtaalamu kutoka nje

ii.  Utunzaji wa data na diski;na

iii. Kupunguza uwezekano wa kutokeo majanga.
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12.Ufuatiliaji na Tathmini

i.  Ukaguzi wa kujiendesha wenyewe/utaratibu wa kufuatilia
ii. ~ Ukaguzina

iii. ~ Matokeo ya ukaguzi wa ndani
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13.Mapitio ya Sera

Sera hii itapitiwa kila baada ya mwaka mmoja,au baada ya kutokea kwa
uvunjifu wa usalama au tukio lolote litakalosababisha mabadiliko ili
kuhakikisha sera inafanya kazi yake stahiki.
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14. APPENDICES

14.1 DECLARATIONS BY USERS
These declarations have been designed to certify that users acknowledge that

they are aware of the District Council’s Information and Communication
Technology Policy and agree to abide by their terms.
(Declaration By Council Employee)

I, (Full name)

acknowledge that the District Council’s ICT Policy Regulations have been made
available to me for adequate review and understanding. I certify that I have been
given ample opportunity to read and understand them, and ask questions about
my responsibilities on them. I am, therefore, aware that I am accountable to all
their terms and requirements; and that I shall abide by them. I also understand
that failure to abide by them; the Council shall take against me appropriate
disciplinary action or legal action, or both, as the case may be.

Signature:

Department:
Job Title:
Date: / /
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14.2 DECLARATION BY THIRD PARTY
I of

(name your company and full address) do hereby acknowledge that the Council
has provided me with adequate time to review and understand its ICT Policy
Regulations. I am therefore aware of its terms and requirements. I do hereby
undertake, on behalf of my organization, regardless of my current employment
status, to be responsible to, and abide by them. I also understand that any failure
to abide by the Policy shall result in appropriate legal actions being taken against
me or my organization, or both, my organization and myself, as the case may be.

Signature:
Job Title:
Date: / /
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14.3 WEBSITE DISCLAIMER
The information contained on this website is provided in good faith, and every

reasonable effort is made to ensure that it is accurate and up to date.
Accordingly, this information is provided ‘as is” without warranty of any kind.
The Simanjiro District Council excludes all warranties, either express or implied
(including but not limited to any implied warranties of merchantability, fitness

for a particular purpose, satisfactory quality or freedom from hidden defects).

In no event shall the Simanjiro District Council be liable for any damage arising,
directly or indirectly, from use of the information contained in this website

including damages arising from inaccuracies, omission or errors.

Any person relying on any of the information contained in this website or
making any use of information contained herein, shall do so at its own risk. The
Simanjiro District Council hereby disclaims any liability and shall not be held
liable for any damages including, without limitation, direct, indirect or
consequential damages including loss of revenue, loss of profit, loss of
opportunity or other losses. The information contained in this website may be

changed or updated at any time without notice.

In addition, links may be provided from this website to other websites which are
not owned or controlled by Simanjiro District Council. Please be aware that the
Simanjiro District Council is not responsible for privacy practices of such other
website and that when such link are selected, user shall be leaving Simanjiro

District Council website and be bound by privacy policy of those websites.
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14.4 EMAIL DISCLAIMER
This e-mail message shall not be construed as legally binding on the Simanjiro

District Council As internet communications are not secure, SDC does not accept

responsibility for the content of this message.

This message is intended only for the recipient(s) named above. Any
unauthorized disclosure, use or dissemination, either in whole or in part, of this
message is prohibited. If you have received this message in error, please inform
the sender immediately by return e-mail and delete this message and any

attachments thereto from your system.

Thank you for your cooperation.
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14.5 ICT PROCUREMENT FORM

ICT UNIT
Asset 1ssued & Hand over voucher

1. USER INFORMATION

First, Last Name: ........cccovviiiiiiiiiiinnnnnn Date: ...
Title: oo ID#: .
Department: ...................... Ext#: ...
Section: .........cccoeviinin Room #: ..................
Unit: ... Signature: .....................

2. ISSUED EQUIPMENT

Barcode Number Serial Number BT Number Description

3. RETURNED EQUIPEMENT

BT Number Serial Number Description
Signature of ICT staff carrying out Name of ICT staff verifying ICT
Equipment

The Physical Verification

Date posted to Inventory Name if ICT staff posted by
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14.6 ICT SERVICE REQUEST FORM

SIMANJIRO DISTRICT COUNCIL
P. O. Box 9596, Orkesumet, Simanjiro
Tel: 027-25552225 Fax: 027-2552289

ICT UNIT
Service Request
Requested by: .................. Time: .........oeentns
Extension: .................... Date: ....ooevviiiini.
Designation: .................... Request taken by: ..................
Section: ........coviiiiiiiiin.n. Forwarded: ...................l
Name of ICT -Tech: .................. Time Tech: Received: ..................
Type of Request
Check the relevant option
() Application () Networking
( ) Hardware () Platform (OS)
() Others () Software
Description

Please give a full description below for each of the above selected options,

O T o0 0111 0 171 1 F
N P 02T

| For Internal ICT Unit Use only

Approved By: .......ooooiiii Signature: ..................
Completed Pending Referred to: ...........ceoeeeeene.

Completed By Date Time Comments




